Hộ kinh doanh được thành lập khá phổ biến, tuy nhiên, vẫn có nhiều người thắc mắc về việc hộ kinh doanh có tư cách pháp nhân không, có con dấu không. Cùng xem câu trả lời ngay dưới đây.

>>>Xem thêm tại: Hỗ trợ dịch vụ làm sổ đỏ uy tín tại nhà

1. Hộ kinh doanh có tư cách pháp nhân không?

Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 74 Bộ luật Dân sự 2015:

– Được thành lập theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, luật khác có liên quan;

– Có cơ quan điều hành, tổ chức, nhiệm vụ và quyền hạn của cơ quan điều hành của pháp nhân được quy định trong điều lệ của pháp nhân hoặc trong quyết định thành lập pháp nhân.;

– Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;

– Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Đối chiếu với quy định tại khoản 1 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, hộ kinh doanh được quy định như sau:

– Hộ kinh doanh do một cá nhân/các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ.

– Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho 01 thành viên làm đại diện hộ kinh doanh.

– Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

>>> Xem thêm tại: Hướng dẫn chi tiết kiểm tra sổ đỏ giả đơn giản, dễ thực hiện

Theo đó, hộ kinh doanh chịu trách nhiệm vô hạn bằng toàn bộ tài sản của mình nên không đáp ứng đủ điều kiện của pháp nhân. Như vậy, hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân.

Hộ kinh doanh có tư cách pháp nhân không?

2. Hộ kinh doanh cá thể có con dấu không?

Hiện nay, không có bất kỳ quy định nào về việc hộ kinh doanh không được sử dụng con dấu. Do đó, hộ kinh doanh cá thể vẫn có thể có con dấu tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng.

Xem thêm:  Nên công chứng ở văn phòng công chứng tư nhân hay phòng công chứng nhà nước?

Theo khoản 1 Điều 43 Luật Doanh nghiệp số 59/2020/QH14, hiện nay, con dấu bao gồm dấu được làm tại cơ sở khắc dấu/dấu dưới hình thức chữ ký số theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

>>>Xem thêm tại: Thủ tục công chứng ủy quyền cần chuẩn bị những gì?

Theo đó, hộ kinh doanh có thể khắc con dấu hoặc đăng ký chữ ký số để sử dụng. Việc sử dụng con dấu không phụ thuộc vào vấn đề hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân.

Hộ kinh doanh cá thể có con dấu không?

3. Hộ kinh doanh có mã số thuế không?

Hộ kinh doanh có mã số thuế, mã số thuế của hộ kinh doanh chính là mã số thuế cấp cho cá nhân người đại diện hộ kinh doanh (theo điểm e khoản 3 Điều 30 Luật Quản lý thuế năm 2019).

Hộ kinh doanh phải đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế và sử dụng mã số thuế được cấp để kê khai và nộp thuế.

Theo khoản 8 Điều 7 Thông tư số 105/2020/TT-BTC, hồ sơ đăng ký thuế của hộ kinh doanh gồm các giấy tờ sau:

– 01 Tờ khai đăng ký thuế (mẫu 03-ĐK-TCT) hoặc hồ sơ khai thuế của hộ kinh doanh;

– 01 Bảng kê cửa hàng phụ thuộc theo mẫu 03-ĐK-TCT-BK01 (nếu có);

– 01 Bản sao công chứng Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;

– 01 Bản sao công chứng CCCD/CMT/hộ chiếu của người đại diện hộ kinh doanh;

– 01 Giấy ủy quyền trong trường hợp người đại diện không trực tiếp đi đăng ký mã số thuế;

– 01 Bản sao công chứng CCCD/CMT/hộ chiếu của người được ủy quyền đăng ký (trong trường hợp thành viên được ủy quyền đăng ký mã số thuế).

Hộ kinh doanh nộp hồ sơ tại Chi cục Thuế địa phương nơi đặt địa chỉ trụ sở.

>>> Xem thêm tại: Hợp đồng ủy quyền có cần phải công chứng không?Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền như thế nào?

Trên đây là giải đáp về Hộ kinh doanh có con dấu, có tư cách pháp nhân không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành: Hồ sơ, thủ tục như thế nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>>Tìm hiểu thủ tục công chứng thừa kế di sản

>>>Biểu phí và cách tính phí công chứng hợp đồng mua bán nhà đất

>>>Hướng dẫn chi tiết kiểm tra sổ đỏ giả đơn giản, dễ thực hiện

>>>Thủ tục công chứng theo quy định hiện hành không phải ai cũng biết?

>>>Kế hoạch sử dụng đất cấp huyện là gì? Mỗi kỳ bao nhiêu năm?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *