Đối với đất nông nghiệp có nhiều trường hợp bỏ hoang đất. Vậy, đất bỏ hoang trong bao nhiêu năm thì mất quyền sử dụng? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

1. Thế nào là đất bỏ hoang?

Khái niệm về đất bỏ hoang không được định nghĩa cụ thể trong Luật Đất đai hiện hành. Tuy nhiên, có thể hiểu đất bỏ hoang là đất không được sử dụng hoặc khai thác trong một khoảng thời gian dài, gây lãng phí tài nguyên đất và có thể dẫn đến mất đi giá trị và mục đích sử dụng của đất.

>>> Tìm hiểu thêm: Cách kiểm tra sổ đỏ giả sau khi nhận sổ lần đầu chính xác nhất để tránh rủi ro

Thế nào là đất bỏ hoang?

Đất bị bỏ hoang, tức là đất không được sử dụng trong một khoảng thời gian quy định, có thể bị Nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất. Trong trường hợp này, người sử dụng đất có thể mất quyền sử dụng phần diện tích đất bị coi là bỏ hoang.

2. Bao lâu thì mất quyền sử dụng?

Thời hạn sử dụng đất ở nông thôn mà không đáp ứng được liên tục sẽ dẫn đến việc mất quyền sử dụng đất. Luật Đất đai 2013 quy định những trường hợp và thời gian cụ thể như sau:

– Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn liên tục 12 tháng;

Bao lâu thì mất quyền sử dụng?

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, nhanh gọn và uy tín nhất khu vực Hà Nội, miễn phí hỗ trợ tại nhà

– Đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn liên tục 18 tháng;

– Đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn liên tục 24 tháng;

– Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn liên tục 12 tháng.

Trong trường hợp vi phạm những điều khoản này, Nhà nước có quyền thu hồi quyền sử dụng đất mà không cần bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp do bất khả kháng.

Xem thêm:  Hợp đồng mua bán tài sản đấu giá là gì? Có bắt buộc phải công chứng không?

3. Bỏ đất hoang có thể bị xử phạt hành chính

Theo Điều 32 của Nghị định 91/2019/NĐ-CP, việc không sử dụng đất trồng cây hàng năm trong thời hạn liên tục 12 tháng, đất trồng cây lâu năm trong thời hạn liên tục 18 tháng và đất trồng rừng trong thời hạn liên tục 24 tháng, trừ trường hợp bất khả kháng, sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Cụ thể, các mức phạt tiền được áp dụng như sau:

– Phạt tiền từ 500.000 đến 01 triệu đồng nếu diện tích đất không sử dụng dưới 0,5 héc-ta;

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn thực hiện thủ tục xin cấp sổ đỏ đầy đủ từ A-Z, hỗ trợ tận nhà 24/7

Bỏ đất hoang có thể bị xử phạt hành chính

– Phạt tiền từ 01 đến 03 triệu đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 0,5 héc-ta đến dưới 03 héc-ta;

– Phạt tiền từ 03 đến 05 triệu đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 03 héc-ta đến dưới 10 héc-ta;

– Phạt tiền từ 05 đến 10 triệu đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 10 héc-ta trở lên.

Ngoài việc bị áp dụng mức phạt tiền, cá nhân và tổ chức vi phạm còn phải chấp hành việc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao, cho thuê, hoặc công nhận quyền sử dụng đất. Trường hợp đã bị xử phạt mà không thực hiện đưa đất vào sử dụng, Nhà nước sẽ thu hồi đất theo quy định.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng hợp đồng mua bán nhà đất cần chú ý điều gì? Chuẩn bị hồ sơ ra sao?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Đất bỏ hoang trong bao nhiêu năm thì mất quyền sử dụng?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Người mua cần nắm rõ các điều kiện về bàn giao nhà chung cư trong năm 2023.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Công chứng thừa kế di sản là đất đai thực hiện như thế nào? Cần lưu ý những điều gì?

>>> Hướng dẫn thực hiện công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất đầy đủ nhất, tất tần tật hồ sơ cần chuẩn bị

>>> Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cho con cái là bao nhiêu? Nộp phí ở đâu?

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà đất như thế nào là đúng luật? Cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Đất chưa sử dụng là gì? Bao gồm những loại đất nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *