Công ty có nghĩa vụ trả thêm khoản đóng bảo hiểm xã hội vào lương thử việc của lao động hay không? Điều mà Lao Động Thử Việc Quan Tâm: Công ty liệu có nghĩa vụ trả thêm khoản đóng bảo hiểm vào lương thử việc của nhân viên hay không?”

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng Top 1 quận Cầu Giấy hỗ trợ tất tần tật về các loại giấy tờ nhanh chóng.

1. Người lao động thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Theo Quy Định của Bộ Luật Lao Động 2019

Câu Chuyện về Bảo Hiểm Xã Hội trong Hợp Đồng Thử Việc: Sự Điều Chỉnh Theo Khoản 1 Điều 24 Bộ Luật Lao Động Năm 2019

Phân Tích Điều Kiện Đóng Bảo Hiểm Xã Hội cho Người Lao Động Thử Việc

Theo Điều 24 Bộ Luật Lao Động 2019: Nguyên Tắc Đóng Bảo Hiểm Xã Hội Trong Hợp Đồng Thử Việc

Giải Mã Quy Định: Người Lao Động Thử Việc và Bảo Hiểm Xã Hội – Sự Linh Hoạt Theo Quy Định Của Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2014

Thỏa Thuận Nội Dung Thử Việc trong Hợp Đồng Lao Động: Quy Định Chi Tiết theo Điều 21 và Điều 24 của Bộ Luật Lao Động 2019

Hợp Đồng Lao Động và Bảo Hiểm Xã Hội: Khi Thử Việc Được Ghi Rõ Trong Nội Dung Hợp Đồng

>>> Xem thêm: Công chứng ủy quyền người thân nhận giấy khai sinh có được hay không?

1.Người lao động thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

2. Công ty có phải trả thêm khoản đóng nào cho người thử việc không?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 168 Bộ Luật Lao Động năm 2019, việc trả thêm khoản đóng vào tiền lương là một quy định quan trọng. Theo đó, người sử dụng lao động có trách nhiệm thực hiện việc này khi người lao động không thuộc đối tượng tham gia bắt buộc, bảo hiểm y tế

Xem thêm:  Bạo lực gia đình là gì? Những hành vi được coi là bạo lực gia đình

Dựa trên quy định nêu trên, điều này áp dụng như sau:

Trường hợp ký hợp đồng thử việc:Người lao động không được trả thêm khoản tiền đóng bảo hiểm vào lương thử việc.

Trường hợp thỏa thuận thử việc gộp vào hợp đồng lao động:

  • Người lao động đã được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc: Không được trả thêm khoản tiền đó vào lương thử việc.
  • Người lao động thử việc ký hợp đồng lao động nhưng không thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc: Sẽ được trả thêm khoản đó vào lương thử việc, theo hướng dẫn về mức đóng tiền tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017.

Quy định này không chỉ giúp tạo điều kiện công bằng cho người lao động thử việc mà còn là một biện pháp khuyến khích sự tham gia vào hệ thống, đảm bảo quyền lợi và an sinh cho nhân viên trong quá trình làm việc.”

>>> Tìm hiểu thêm: Đối với di chúc miệng mà người lập di chúc cần chú ý

2. Công ty có phải trả thêm khoản đóng bảo hiểm vào lương thử việc?

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Xem thêm:  Hạn mức sử dụng đất nông nghiệp hiện nay là bao nhiêu?

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các từ khóa:

>>> Hướng dẫn tính phí công chứng di chúc sổ tiết kiệm tại ngân hàng nhà nước.

>>> Cần lưu ý gì khi ủy quyền văn phòng công chứng thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ tại Hà Nội?

>>> Nếu bạn chưa biết dịch thuật đa ngôn ngữ ở đâu, hãy liên hệ với chúng tôi

>>>  Di chúc theo pháp luật là gì? Có cần thực hiện công chứng di chúc theo pháp luật không?

>>> Nhà nước và Đất đai: Khoản Hỗ trợ mà Bạn Có thể Nhận được

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *