Người cao tuổi có được đăng ký tham gia chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện không? Quyền lợi chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện cho người cao tuổi được quy định như thế nào? Tất cả sẽ được Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ giải đáp ngay sau đây.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ công chứng tại Hà Nội, nhanh gọn, tiện lợi và phù hợp với bạn

1. Chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện có được dành cho người lớn tuổi không?

Căn cứ Điều 2 Luật Người cao tuổi, người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

Theo đó, nếu không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người cao tuổi hoàn toàn có thể đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Bởi khoản 4 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu rõ, Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục làm sổ đỏ lần đầu online dành cho chung cư như thế nào?

Hướng dẫn cụ thể quy định này, khoản 1 Điều 2 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH đã liệt kê những người được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện bao gồm:

– Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động dưới 01 tháng.

– Người hoạt động không chuyên trách ở cấp thôn, khu, tổ dân phố, khu phố.

– Người lao động giúp việc gia đình.

– Người tham gia hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương.

– Xã viên làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã không hưởng tiền lương, tiền công.

– Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm (bao gồm người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình).

– Người lao động đã tuổi nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng lương hưu.

– Người tham gia khác.

Các quy định trên đều không giới hạn độ tuổi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện nên nếu có nhu cầu, lao động cao tuổi có thể đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được dành cho người lớn tuổi không

2. Người cao tuổi có quyền lợi như thế nào ở chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Theo Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành, quyền lợi về bảo hiểm xã hội tự nguyện đối với người cao tuổi được áp dụng tương tự như các đối tượng khác.

Cụ thể, căn cứ khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội, khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người cao tuổi sẽ được hưởng 02 chế độ bao gồm:

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Thanh Xuân

(1) Chế độ hưu trí.

(2) Chế độ tử tuất.

Trong đó, chế độ hưu trí bao gồm quyền được rút bảo hiểm xã hội 1 lần nếu không còn nhu cầu đóng tiếp hoặc đóng bảo hiểm xã hội  bảo hiểm tự nguyện từ đủ 20 năm trở lên để hưởng lương hưu.

Còn với chế độ tử tuất, người cao tuổi đóng bảo hiểm xã hội không phải người được trực tiếp hưởng quyền lợi từ quỹ bảo hiểm xã hội mà là thân nhân của người này. Khi người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện mất, thân nhân của họ sẽ có cơ hội được hưởng trợ cấp mai táng và trợ cấp tuất một lần.

Mặc dù quyền lợi hưởng là như nhau nhưng người lao động cao tuổi được được ưu tiên rút ngắn thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện bằng cách đóng gộp nhiều năm.

Theo khoản 2 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP, người cao tuổi cần tích lũy dần thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện trong 10 năm đầu tiền bằng cách đóng hằng tháng, 03 tháng/lần, 06 tháng/lần, 01 năm/lần, 05 năm/lần. Sau đó người này được đóng gộp 10 năm còn lại trong 01 lần để được giải quyết hưởng lương hưu theo quy định.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh cho trong một phút dành cho bạn

Người cao tuổi có quyền lợi như thế nào ở bảo hiểm xã hội tự nguyện

3. Người cao tuổi có nên tham gia vào bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Việc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là một trong những giải pháp giúp người lao động có lương hưu khi về già. Tuy nhiên với những người cao tuổi, việc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để có lương hưu an dưỡng tuổi già thì cần cân nhắc kỹ lưỡng giữa những ưu điểm và nhược điểm liên quan đến loại bảo hiểm này.

Ưu điểm:

– Được chi trả lương hưu hằng tháng nếu tích lũy từ đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

– Vừa được lĩnh lương hưu vừa được cấp thẻ bảo hiểm y tế với mức hưởng 95%.

– Người lao động qua đời, thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng và trợ cấp tuất 01 lần.

Nhược điểm:

– Phải đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 10 năm để tích lũy đủ 20 năm đóng.

– Mức hưởng lương hưu khi đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội không cao:

  • Nam được hưởng 45% mức bình quân thu nhập đóng bảo hiểm.
  • Nữ được hưởng 55% mức bình quân thu nhập đóng bảo hiểm.

Từ những ưu nhược điểm trên, người cao tuổi cần đưa ra lựa chọn phù hợp với bản thân. Ví dụ, nếu lao động cao tuổi có sức khỏe tốt, khả năng tuổi thọ cao thì nên tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để có lương hưu tự lo cho bản thân sau này.

Xem thêm:  Cảnh sát giao thông có được dừng xe biển xanh/đỏ không?

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các từ khóa:

>>> Hướng dẫn quy trình phân biệt sổ đỏ, sổ hồng tất cả các loại giấy tờ nhà đất chi tiết nhất

>>> Công chứng bằng tốt nghiệp có bắt buộc trong hồ sơ xin việc của sinh viên mới ra trường không?

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả hướng dẫn nhanh dành cho bạn, tránh nhầm lẫn.

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế đất đai như thế nào? Quy trình thực hiện?

>>> Nếu bên bán tự ý hủy hóa đơn đã được kê khai thuế, phải xử lý như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *